ramdan : യുഎഇ: സഹതാപം മുതല്‍ വ്യാജ അംഗവൈകല്യം വരെ: റമദാന്‍ കാലത്ത് ഭിക്ഷാടകരുടെ തട്ടിപ്പ് പതിവാകുന്നു

വിശുദ്ധ റമദാന്‍ മാസത്തെ ramdan മുസ്ലീങ്ങള്‍ വളരെയേറെ ബഹുമാനിക്കുന്നു. പുണ്യപ്രവൃത്തികള്‍ വളരെയധികം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കപ്പെടുന്ന മാസമാണിത്, പ്രത്യേകിച്ച് ദരിദ്രര്‍ക്ക് ദാനം ചെയ്യുന്നത്. ഈ ഔദാര്യത്തെ വ്യക്തിപരമായ നേട്ടങ്ങള്‍ക്കായി ചൂഷണം ചെയ്യുന്നവരാണ് പലരും.
2,500-ലധികം നിവാസികളോട് യു.എ.ഇയിലെ ഭിക്ഷാടകര്‍ക്ക് പണം നല്‍കിയിരുന്നോ എന്ന് ഞങ്ങള്‍ ചോദിച്ചു. രാജ്യത്ത് ഇതുവരെ ഒരു യാചകനെ പോലും കണ്ടിട്ടില്ലെന്ന് 11 ശതമാനം പേര്‍ പറഞ്ഞപ്പോള്‍, 42 ശതമാനം പേര്‍ സഹതാപം കൊണ്ട്് പണം നല്‍കിയെന്ന് സ്ഥിരീകരിച്ചു, മറ്റൊരു 12 ശതമാനം പേര്‍ അനുകമ്പയേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ അവരുടെ നിര്‍ബന്ധം കൊണ്ടാണ് അങ്ങനെ ചെയ്തതെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. എന്നിരുന്നാലും, 33 ശതമാനം പേര്‍ ഭിക്ഷാടകര്‍ക്ക് പണം നല്‍കിട്ടില്ലെന്ന് പ്രസ്താവിച്ചു, കാരണം അവരെല്ലാവരും വ്യാജമോ വലിയ സംഘങ്ങളുടെ ഭാഗമോ ആണെന്ന് അവര്‍ വിശ്വസിച്ചു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/Ejz7HHxwPNaLja9atzSuweA
ഭിക്ഷാടത്തിന് ഇരയായ ചില താമസക്കാരോട് ഞങ്ങള്‍ സംസാരിച്ചു, അവര്‍ യഥാര്‍ത്ഥമായി ആവശ്യക്കാരാണെന്ന് അവര്‍ വിശ്വസിച്ചു പണം നല്‍കിയെന്നും തട്ടിപ്പുകാരാണെന്ന് പിന്നീട് കണ്ടെത്തുകയും ചെയ്തു. 40കാരനായ ദെയ്റ നിവാസിയും വ്യവസായിയുമായ മുഹമ്മദ് മട്ട, കഴിഞ്ഞ റമദാനില്‍ കുറച്ച് ആളുകള്‍ക്ക് സഹായം നല്‍കിയ കാര്യം വിവരിച്ചു.
”ഞാന്‍ അല്‍ റാസില്‍ എന്റെ അസര്‍ നമസ്‌കാരം കഴിഞ്ഞ് വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോള്‍, ഒരു സ്ത്രീ തന്റെ കുട്ടിയുമായി ഒരു മസ്ജിദിന് പുറത്ത് സഹായിക്കാന്‍ അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു. ഒരു തുക കൊടുത്ത് ഞാന്‍ അവിടെ നിന്നും പോയി. എന്റെ തറാവീഹ് നമസ്‌കാരത്തിന് ശേഷം, ഒരു കഫേയില്‍ ഞാന്‍ അതേ സ്ത്രീയെ കണ്ടു, അതും റമദാനില്‍,” മട്ട പറഞ്ഞു.
”ഞാന്‍ ശരിക്കും ആശ്ചര്യപ്പെട്ടു, എന്താണ് പറയേണ്ടതെന്ന് അറിയില്ലായിരുന്നു. അപ്പോള്‍ തന്നെ അവരോട് സംസാരിക്കാന്‍ ഞാന്‍ ആഗ്രഹിച്ചു, പക്ഷേ എന്നെ കാണാന്‍ ഒരു ക്ലയന്റ് തിടുക്കം കൂട്ടേണ്ടി വന്നു. കുറച്ച് ദിവസങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം, അല്‍ റാസിലെ അതേ പള്ളിയില്‍ ഞാന്‍ അതേ സ്ത്രീയെ കണ്ടു. ഞാന്‍ അവളോട് അതിനെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോള്‍ അവള്‍ നിഷേധിച്ചു, ധൃതിപിടിച്ച് അവിടെ നിന്ന് പോയി ”മട്ട പറഞ്ഞു.
ആളുകള്‍ വിശുദ്ധ റമദാന്‍ മാസത്തില്‍ ചൂഷണ തന്ത്രങ്ങള്‍ കൂടുതല്‍ പയറ്റുന്നതായി നിരവധി താമസക്കാര്‍ പരാമര്‍ശിച്ചു.”ഭിക്ഷാടകര്‍ താമസക്കാരെ കബളിപ്പിക്കാന്‍ പല തന്ത്രങ്ങളും മെനയുന്നു. റിഗ്ഗയിലെ യാക്കൂബ് പള്ളിക്ക് പുറത്ത് വീല്‍ചെയറിലിരുന്ന് ഭിക്ഷ യാചിക്കുന്ന ഒരു വികലാംഗനെ ഞാന്‍ കണ്ടിട്ടുണ്ട്. അവനെയും കൂടെയുണ്ടായിരുന്ന സഹോദരനെയും ഞാന്‍ പലപ്പോഴും സഹായിച്ചിട്ടുണ്ട്,” അല്‍ മക്തൂം റോഡിലെ താമസക്കാരനായ അതീഖ് അഹമ്മദ് പറഞ്ഞു.
”എന്നാല്‍ ഒരു രാത്രി ഞാന്‍ മസ്ജിദില്‍ താമസിച്ചു, എന്റെ പ്രാര്‍ത്ഥന കഴിഞ്ഞ് ഞാന്‍ നടക്കാന്‍ പോകുകയായിരുന്നു. ഞാന്‍ കണ്ടത് എനിക്ക് വിശ്വസിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല. പണം വിഭജിക്കുമ്പോള്‍ ഞാന്‍ അവരെ കൈയോടെ പിടികൂടി, വീല്‍ചെയറില്‍ ഇരിക്കുന്നയാള്‍ക്ക് ശരിയായി നടക്കാന്‍ കഴിയും, ”അതീഖ് പറഞ്ഞു, തുടര്‍ന്ന് പോലീസില്‍ പരാതിപ്പെട്ടു.
”അവരെ പിന്നീട് കാണാനില്ലായിരുന്നു. ഞാന്‍ പഠിച്ച ഒരു കാര്യം പണത്തിനായി യാചിക്കുന്ന ആളുകളെ സഹായിക്കരുത് എന്നതാണ്. നമ്മള്‍ ചെയ്യേണ്ടത് ശരിയായ ചാനലിലൂടെ സംഭാവന ചെയ്യുകയാണ്,’ അതീഖ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
അല്‍ മക്തൂം റോഡിലെ മറ്റൊരു താമസക്കാരനായ അബ്ദുള്‍ അസീസ്, തറാവീഹ് നമസ്‌കാരത്തിന് ശേഷം ക്രീക്കിലൂടെ ജോഗിംഗ് ചെയ്യുകയായിരുന്നു.’ഒരു സ്ത്രീ ദേര ക്രീക്കില്‍ ബെഞ്ചില്‍ ഇരിക്കുകയായിരുന്നു. അവരെ ഒന്ന് നോക്കി, അവര്‍ വിഷമത്തിലാണെന്ന് എനിക്ക് മനസ്സിലായി എന്തെങ്കിലും സഹായം വേണോ എന്ന് ഞാന്‍ അന്വേഷിച്ചു. അവള്‍ നോമ്പ് മുറിച്ചിട്ടില്ലെന്നും പ്രഭാതഭക്ഷണത്തിന് കുറച്ച് ഭക്ഷണം വേണമെന്നും അവള്‍ എന്നോട് പറഞ്ഞു, ”കളിപ്പാട്ട വ്യവസായിയായ അസീസ് പറഞ്ഞു.
”ഭക്ഷണം എടുക്കാന്‍ ഞാന്‍ കഫേയിലേക്ക് നടന്നപ്പോള്‍, പോലീസ് വാഹനം വരുന്നതിനാല്‍ അവര്‍ ഓടുന്നത് ഞാന്‍ കണ്ടു. പോലീസിന്റെ കണ്ണില്‍ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടുമ്പോള്‍, അവളുടെ ബാഗില്‍ നിന്ന് കുറച്ച് കറന്‍സി നോട്ടുകള്‍ വീഴുന്നത് ഞാന്‍ കണ്ടു, അത് എടുക്കാന്‍ പോലും അവള്‍ കൂട്ടാക്കിയില്ല. അവള്‍ എന്നെ കബളിപ്പിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുകയാണെന്ന് എനിക്ക് മനസ്സിലായി,” അസീസ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ഇത്തരം നടപടികളെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ ദുബായ് പോലീസ് മാര്‍ച്ച് ഒന്ന് മുതല്‍ റമദാന്‍ അവസാനം വരെ ഭിക്ഷാടന വിരുദ്ധ കാമ്പയിന്‍ ആരംഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഭിക്ഷാടനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ വര്‍ധിക്കുന്നത് തടയുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ കാമ്പയിന്‍ തുടങ്ങിയത്. അതില്‍ ഭിക്ഷാടനത്തിലേര്‍പ്പെട്ടിരുന്ന ഒരു ഏഷ്യന്‍ യുവതിയെ പിടികൂടിയ സംഭവം പോലീസ് പങ്കുവെച്ചു.
മസ്ജിദുകള്‍ക്കും പാര്‍പ്പിട പ്രദേശങ്ങള്‍ക്കും സമീപം ഭിക്ഷാടനം നടത്തി ഒരു മാസത്തിനുള്ളില്‍ 30,000 ദിര്‍ഹം അവള്‍ ശേഖരിച്ചു. വിസിറ്റ് വിസയില്‍ രാജ്യത്ത് പ്രവേശിച്ച അവര്‍ ഇപ്പോള്‍ പബ്ലിക് പ്രോസിക്യൂഷന് റഫര്‍ ചെയ്യപ്പെട്ടതിനെത്തുടര്‍ന്ന് നിയമപരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ നേരിടുകയാണ്. സഹതാപം മുതലെടുക്കാന്‍ വിവിധ തന്ത്രങ്ങള്‍ പ്രയോഗിക്കുന്ന യാചകര്‍ക്ക് ഇരയാകരുതെന്ന് ദുബായ് പോലീസ് പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 Pravasiclick - WordPress Theme by WPEnjoy