cost of living : പലചരക്ക് ബില്‍ 250 ദിര്‍ഹത്തില്‍ നിന്ന് 2000 ദിര്‍ഹത്തിലേക്ക്: യുഎഇ നിവാസികളുടെ ജീവിതച്ചെലവ് ഉയരുന്നു

നിങ്ങളുടെ പ്രതിമാസ ചെലവുകള്‍ cost of living ബജറ്റ് ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഈ സാഹചര്യമാണെന്ന് സങ്കല്‍പ്പിക്കുക:
പ്രതിമാസം 250 ദിര്‍ഹം പലചരക്ക് ബില്ലുകള്‍.
ദുബായിലെ മിര്‍ദിഫില്‍ പ്രതിവര്‍ഷം 20,000 ദിര്‍ഹം വരെ വിലയുള്ള വില്ല.
പ്രതിമാസം 200 ദിര്‍ഹം യൂട്ടിലിറ്റി ബില്ലുകള്‍.
ഈ കണക്കുകള്‍ യുഎഇ നിവാസികളുടെ ആഗ്രഹ പട്ടികയല്ല. ഒരു പതിറ്റാണ്ട് മുമ്പ് യുഎഇയില്‍ താമസിക്കാന്‍ ആളുകള്‍ നല്‍കിയ ചിലവുകള്‍ ആണിത്. എന്നാല്‍ ഇപ്പോള്‍ ചെലവ് ഗണ്യമായി വര്‍ദ്ധിച്ചു. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/IFwZd0YzoSVCnmIGPZS4b7
സിഗ്‌ന ഹെല്‍ത്ത്കെയര്‍ നടത്തിയ സര്‍വേ പ്രകാരം, യുഎഇ നിവാസികളില്‍ പകുതിയോളം പേരും ജീവിതച്ചെലവ് സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന്റെ പ്രാഥമിക കാരണമായി കണക്കാക്കുന്നു. അതിനുശേഷമാണ് വ്യക്തിപരവും കുടുംബപരവുമായ സാമ്പത്തിക ആശങ്കകള്‍. സര്‍വേയില്‍ പങ്കെടുത്തവരില്‍ 45 ശതമാനം പേരും വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന ജീവിതച്ചെലവാണ് സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന്റെ പ്രധാന ഉറവിടമായി തിരിച്ചറിഞ്ഞത്.
ഈ കണ്ടെത്തല്‍ യുഎഇയില്‍ ദീര്‍ഘകാലമായി താമസിക്കുന്നവരുടെ നിരീക്ഷണങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നു, ദൈനംദിന ജീവിതത്തിന്റെ വിവിധ വശങ്ങളില്‍ ചെലവുകളില്‍ ഗണ്യമായ വര്‍ദ്ധനവ് അവര്‍ ശ്രദ്ധിച്ചു.
ഗാര്‍ഹിക ചെലവുകള്‍, വാടക മുതല്‍ സ്‌കൂള്‍ ഫീസ്, ഇന്ധന വില വരെ, ആഗോള പണപ്പെരുപ്പത്തിന് അനുസൃതമായി താമസക്കാരുടെ പോക്കറ്റിനെ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ബാധിക്കുന്നത് ഇവയൊക്കെയാണ്:
പലചരക്ക്
1997 മുതല്‍ സിവിക് ബോഡി അതോറിറ്റിയില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന സുഡാനീസ് പ്രവാസിയായ ഗൊരാഷി എല്‍ഷെയ്ഖ്, തന്റെ തൊഴിലുടമ നല്‍കിയ താമസസ്ഥലത്ത് താമസിക്കുകയാണ്. പലചരക്ക് വിലയില്‍ ഗണ്യമായ വര്‍ദ്ധനവ് ഉണ്ടായതായി അദ്ദേഹം ശ്രദ്ധിച്ചു. ‘ഏകദേശം പത്ത് വര്‍ഷം മുമ്പ്, അഞ്ച് പേരടങ്ങുന്ന എന്റെ കുടുംബത്തിന് പ്രതിമാസം 250 ദിര്‍ഹം പലചരക്ക് ബില്ല് മതിയായിരുന്നുവെന്ന് ഞാന്‍ ഓര്‍ക്കുന്നു. ഇപ്പോള്‍, ഞാന്‍ 1,500 ദിര്‍ഹം മുതല്‍ 2,000 ദിര്‍ഹം വരെ ചെലവഴിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് ഇറച്ചി, പാല്‍പ്പൊടി, ചിക്കന്‍, പഞ്ചസാര, ഫ്രഷ് ജ്യൂസുകള്‍ എന്നിവയ്ക്ക്’ ഗോരാഷി ചെലവ് കണക്കാക്കി.
21 വര്‍ഷമായി യുഎഇയില്‍ താമസിക്കുന്ന 50 വയസ്സുള്ള കനേഡിയന്‍ പ്രവാസിയായ എയ്സ്, പ്രതിമാസം 100-150 ദിര്‍ഹം ഉപയോഗിച്ച് അടിസ്ഥാന ആവശ്യങ്ങള്‍ കൈകാര്യം ചെയ്തതെങ്ങനെയെന്ന് ഓര്‍ക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, വളര്‍ന്നുവരുന്ന കുടുംബത്തോടൊപ്പം, അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രതിമാസ പലചരക്ക് ബില്ലുകള്‍ കുതിച്ചുയര്‍ന്നു. തല്‍ഫലമായി, അയാള്‍ക്ക് തന്റെ ഷോപ്പിംഗ് ശീലങ്ങള്‍ മാറ്റേണ്ടിവന്നു. ഉയര്‍ന്ന നിലവാരമുള്ള സൂപ്പര്‍മാര്‍ക്കറ്റുകളിലെ ഷോപ്പിംഗില്‍ നിന്ന് കൂടുതല്‍ താങ്ങാനാവുന്ന ഓപ്ഷനുകളിലേക്ക് മാറിയെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
വീട്ടുവാടക
വാടക വിലയിലെ വര്‍ധനവിന് എയ്സ് നേരിട്ട് സാക്ഷ്യം വഹിച്ചിട്ടുണ്ട്. 2002-ല്‍ മിര്‍ദിഫില്‍ ഒരു വിശാലമായ വില്ല പ്രതിവര്‍ഷം 20,000 ദിര്‍ഹം മുതല്‍ 30,000 ദിര്‍ഹം വരെ വാടകയ്ക്കെടുക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞത് അദ്ദേഹം ഓര്‍ക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, അതേ വസ്തുവിന് ഇപ്പോള്‍ ഏകദേശം 300,000 ദിര്‍ഹം വാടകയുണ്ട്.
വാര്‍ഷിക വാടക വര്‍ദ്ധനയുടെ അനിശ്ചിതത്വം ഒഴിവാക്കാന്‍ അദ്ദേഹം ഒടുവില്‍ സ്വന്തം വീട് വാങ്ങാന്‍ തീരുമാനിച്ചു. ‘കുതിച്ചുയരുന്ന വാടക കാരണം സുഹൃത്തുക്കള്‍ മാറാന്‍ നിര്‍ബന്ധിതരാകുന്നത് ഞാന്‍ കണ്ടിട്ടുണ്ട്. ഒരു പ്രോപ്പര്‍ട്ടി സ്വന്തമാക്കിയത് എനിക്ക് കൂടുതല്‍ ആശ്വാസമാകുകയും അനിശ്ചിതകാലങ്ങളില്‍ സ്ഥിരത നല്‍കുകയും ചെയ്യുന്നു.
ഇന്ധനവില
ഇന്ധനവില വര്‍ധന ദുബായ് നിവാസിയായ ഷാജി ഹനീഫയെ ബാധിച്ചു. ”2008-2010 കാലഘട്ടത്തില്‍, ഒരു ലിറ്ററിന് പെട്രോളിന്റെ വില ഏകദേശം 1.50 ദിര്‍ഹം ആയിരുന്നു, അന്ന് ഞാന്‍ ഹോണ്ട സിആര്‍വി ആയിരുന്നു ഓടിച്ചിരുന്നത്. ഫുള്‍ ടാങ്കിന് ഏകദേശം 100 ദിര്‍ഹം ചിലവാകും. ഒരു മാസത്തിനുള്ളില്‍ ഞാന്‍ ഏകദേശം 400 ദിര്‍ഹം ഇന്ധനത്തിനായി ചെലവഴിച്ചു”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
എന്നാല്‍ ഷാജി ഇപ്പോള്‍ 2010-നേക്കാള്‍ നാലിരട്ടിയിലധികം ഇന്ധനത്തിനായി ചെലവഴിക്കുന്നു. ‘ഞാന്‍ ഇപ്പോള്‍ ലാന്‍ഡ് ക്രൂയിസര്‍ ആണ് ഓടിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ ഇന്ധന ഉപഭോഗം വര്‍ദ്ധിച്ചു,’ അദ്ദേഹം സമ്മതിച്ചു. ”എന്നിരുന്നാലും, യുഎഇയില്‍ പെട്രോളിന്റെ വിലയും വര്‍ദ്ധിച്ചു. 2015ല്‍ പെട്രോള്‍ വില നിയന്ത്രണം നീക്കിയപ്പോള്‍ വര്‍ധനവുണ്ടായി. അതിനുശേഷം, ആഗോള വിലവര്‍ദ്ധനവ് ഇവിടുത്തെ ഇന്ധന വിലയെയും ബാധിച്ചു. ഇപ്പോള്‍, ഒരു ഫുള്‍ ടാങ്കിന് എനിക്ക് ഏകദേശം 250 ദിര്‍ഹം ചിലവാകും, ഞാന്‍ പ്രതിമാസം ഏകദേശം 1600 ദിര്‍ഹം ചെലവഴിക്കുന്നു.” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
സ്‌കൂള്‍ ഫീസ്
സ്‌കൂള്‍ ചെലവുകള്‍ പ്രവാസി കുടുംബങ്ങള്‍ക്ക് വലിയ ആശങ്കയായി മാറിയിരിക്കുകയാണ്. സ്‌കൂള്‍ ഫീസ് പ്രതിവര്‍ഷം 3-4 ശതമാനം വരെ ഉയര്‍ന്നതായി എയ്സ് കണക്കാക്കുന്നു. കിന്റര്‍ഗാര്‍ട്ടന്‍ ഫീസ് ഇരട്ടിയായി. എയ്സ് ഇപ്പോള്‍ തന്റെ കുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസത്തിനായി പ്രതിവര്‍ഷം ഏകദേശം 100,000 ദിര്‍ഹം നല്‍കുന്നു.
യൂട്ടിലിറ്റി ബില്ലുകള്‍
1981-ല്‍ ദുബായിലെത്തിയ ഫിലിപ്പിനോ പ്രവാസിയായ മരിയ സാന്റോസ് 1990-കളില്‍ വൈദ്യുതിക്കായി പ്രതിമാസം 200 ദിര്‍ഹം അടച്ചതായി ഓര്‍ക്കുന്നു. ഇപ്പോള്‍, അത് ഏകദേശം 700 ദിര്‍ഹമോ അതിലധികമോ ആണ്, അവര്‍ പറഞ്ഞു. വര്‍ഷങ്ങളായി, നിത്യോപയോഗ സാധനങ്ങളുടെയും ഭവനങ്ങളുടെയും മറ്റ് അവശ്യസാധനങ്ങളുടെയും വില ഉയരുന്നത് മരിയ ശ്രദ്ധിച്ചു. വൈദ്യുതി, വെള്ളം, ഇന്റര്‍നെറ്റ് തുടങ്ങിയ അടിസ്ഥാന യൂട്ടിലിറ്റികള്‍ പോലും ശ്രദ്ധേയമായ വില വര്‍ദ്ധന കണ്ടു.
സേവിംഗ്‌സ്
ഈ ചെലവുകള്‍ ദീര്‍ഘകാല താമസക്കാരുടെ സമ്പാദ്യ ശേഷിയെ സാരമായി ബാധിച്ചു. ‘കോവിഡിന് മുമ്പുള്ള സമയങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് എന്റെ ചെലവുകള്‍ പ്രതിമാസം ഏകദേശം 10,000 ദിര്‍ഹം വര്‍ദ്ധിച്ചു, അതിന്റെ ഫലമായി സമ്പാദ്യത്തിനായി മാറ്റി വയ്ക്കുന്ന തുക വളരെ കുറവാണ്’. ആദ്യമായി ദുബായില്‍ വന്നപ്പോള്‍ വരുമാനത്തിന്റെ നല്ലൊരു പങ്ക് ലാഭിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞതായി മരിയ ഓര്‍ക്കുന്നു. ‘ജീവിതച്ചെലവ് വര്‍ദ്ധിക്കുന്നത് എന്റെ റിട്ടയര്‍മെന്റ് പ്ലാനുകളെ ബാധിച്ചു. ദുബായില്‍ സുഖമായി വിരമിക്കുന്നതിന് മതിയായ തുക ലാഭിക്കാമെന്ന് ഞാന്‍ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു, എന്നാല്‍ ആ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുന്നത് ഇപ്പോള്‍ വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതാണ്,’ അവര്‍ പറഞ്ഞു.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 Pravasiclick - WordPress Theme by WPEnjoy