usage phone : യുഎഇ: നിങ്ങളുടെ മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ ടോയ്ലറ്റ് സീറ്റിനേക്കാള്‍ 10 മടങ്ങ് വൃത്തികെട്ടതാണെന്ന് അറിയാമോ?

യുഎഇയില്‍ 17.1 ദശലക്ഷത്തിലധികം സ്മാര്‍ട്ട്ഫോണ്‍ ഉപയോക്താക്കള്‍ ഉള്ളതിനാല്‍, മിക്ക വ്യക്തികളും തങ്ങളുടെ മൊബൈല്‍ എല്ലായിടത്തും കൊണ്ടുപോകുന്നുണ്ടെന്ന് അനുമാനിക്കാം. ഈ നിരന്തരമായ കൂട്ടുകെട്ട് ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, usage phone പലരും പതിവായി ഫോണ്‍ വൃത്തിയാക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുന്നില്ല എന്നതാണ് സത്യം. അരിസോണ സര്‍വകലാശാലയില്‍ അടുത്തിടെ നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ ടോയ്ലറ്റ് സീറ്റിനേക്കാള്‍ പത്തിരട്ടി ബാക്ടീരിയകള്‍ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളില്‍ ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി. യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും വിവരങ്ങളു തത്സമയം അറിയുവാൻ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പൽ അംഗമാകുക https://chat.whatsapp.com/IFwZd0YzoSVCnmIGPZS4b7
ഈ വെളിപ്പെടുത്തലിനെ പിന്തുണച്ച്, യുഎഇയിലെ ഡോക്ടര്‍മാര്‍, കുളിമുറിയിലും ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്ന സ്ഥലത്തും ഒരുപോലെ ഉപയോഗിക്കുന്ന മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ അസുഖമുണ്ടാക്കുന്നവയാണെന്ന് പറയുന്നു. രാജ്യത്ത് മൊബൈല്‍ ഫോണുകളുടെ ഉയര്‍ന്ന ഉപയോഗ ശതമാനം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും ഫോണുകള്‍ അണുബാധകള്‍ പകരാനുള്ള സാധ്യതയുള്ള വെക്ടറുകളാണെന്ന് മിക്ക ആളുകള്‍ക്കും അറിയില്ല.
അബുദാബി നിവാസികള്‍ പതിവായി മൊബൈല്‍ വൃത്തിയാക്കുന്നു
അബുദാബിയിലെ താമസക്കാരില്‍ നിന്ന് 2021 മെമയ് മുതല്‍ ജൂണ്‍ വരെ ക്രമരഹിതമായി സാമ്പിള്‍ എടുത്ത് നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ അവര്‍ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളുടെ കാര്യത്തില്‍ ശുചിത്വം പാലിക്കുന്നതായി കണ്ടെത്തി. മള്‍ട്ടി ഡിസിപ്ലിനറി ഡിജിറ്റല്‍ പബ്ലിഷിംഗ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് (എംഡിപിഐ) പറയുന്നത് അനുസരിച്ച്, ഓപ്പണ്‍ ആക്‌സസ് സയന്റിഫിക് ജേണലില്‍, പങ്കെടുത്തവരുടെ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളില്‍ നിന്ന് സ്വാബ് സാമ്പിളുകള്‍ ശേഖരിച്ച് ബാക്ടീരിയല്‍ കള്‍ച്ചറിനും ആന്റിമൈക്രോബയല്‍ സസ്‌പെബിലിറ്റി ടെസ്റ്റുകള്‍ക്കുമായി മൈക്രോബയോളജി ലബോറട്ടറിയിലേക്ക് അയച്ചു.
കൂടാതെ, ക്രോസ്-സെക്ഷണല്‍ അന്വേഷണം നടത്തി, അതില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവരില്‍ നിന്ന് സോഷ്യോഡെമോഗ്രാഫിക് വിവരങ്ങള്‍, ഫോണ്‍ ഉപയോഗ ആവൃത്തിയെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങള്‍, ക്ലീനിംഗ് രീതികളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങള്‍ എന്നിവ ശേഖരിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ചോദ്യാവലി പൂര്‍ത്തിയാക്കി. നൂറ് സ്വാബുകളില്‍ നിന്നും അനുബന്ധ ഡാറ്റാ സെറ്റുകളില്‍ നിന്നുമുള്ള ഫലങ്ങള്‍ പഠനത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. പങ്കെടുത്തവരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും, അതായത് 91.1 ശതമാനവും വൈപ്പുകളും ആല്‍ക്കഹോളും ഉപയോഗിച്ച് മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ വൃത്തിയാക്കുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.
800,000-180,000 അണുബാധകള്‍ ഒഴിവാക്കാം
മനുഷ്യ ചര്‍മ്മം, വാലറ്റുകള്‍, ബാഗുകള്‍, പ്രത്യേകിച്ച് അറബ് രാജ്യങ്ങളില്‍ പ്രചാരത്തിലുള്ള ഷിഷ എന്നിവപോലും മൊബൈല്‍ ഫോണുകളുടെ മലിനീകരണത്തിന്റെ പ്രധാന സ്രോതസ്സുകളായി വര്‍ത്തിക്കുന്നുവെന്ന് ആരോഗ്യ സംരക്ഷണ വിദഗ്ധര്‍ വിശദീകരിച്ചു.
എന്നിരുന്നാലും, കൈ വൃത്തിയാക്കുന്നതും പതിവായി ഫോണുകള്‍ വൃത്തിയാക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് ഏകദേശം 800,000 മുതല്‍ 180,000 വരെ അണുബാധകള്‍ തടയാന്‍ കഴിയും.
ഇന്റേണല്‍ മെഡിസിന്‍ പ്രൈം മെഡിക്കല്‍ സെന്റര്‍ അല്‍ബരാരി ബ്രാഞ്ച് കണ്‍സള്‍ട്ടന്റായ ഡോ നഷ്വ എല്‍സമ്മാക് പറഞ്ഞു: ‘അണുവിമുക്തമായ അന്തരീക്ഷത്തില്‍ അല്ല നമ്മള്‍ ജീവിക്കുന്നത്, നമ്മുടെ സെല്‍ ഫോണുകള്‍ ഹാനികരമായ രോഗാണുക്കളുടെ ഉറവിടങ്ങളാകാം. സെല്‍ ഫോണുകളില്‍ സ്‌ട്രെപ്‌റ്റോകോക്കസ്, സ്റ്റാഫൈലോകോക്കസ്, ഇ. കോളി എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള സാംക്രമിക ബാക്ടീരിയകള്‍ക്ക് പറ്റിപിടിച്ചിരിക്കാം. Enterococcus faecalis, MRSA, എന്നിവ ആന്റിബയോട്ടിക് പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള രോഗാണുക്കളാണ്. E. coli, Enterococcus faecalis എന്നീ ബാക്ടീരിയകള്‍ മലമൂത്ര വിസര്‍ജ്ജന വസ്തുക്കളില്‍ നിന്നുള്ളവയാണ്, ഇത് പനി, വയറിളക്കം, ഓക്കാനം എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു. ഈ ബാക്ടീരിയകളില്‍ നിന്നുള്ള അണുബാധ ദുര്‍ബലമായ പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് മാരകമായേക്കാം.’
ആളുകള്‍ ഗാഡ്ജെറ്റില്‍ നിന്ന് കേയ്‌സുകള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ കവറുകള്‍ നീക്കം ചെയ്യണം, തുടര്‍ന്ന് സ്‌ക്രീന്‍, ബട്ടണുകള്‍, കോണുകള്‍, ലിന്റും പൊടിയും അടിഞ്ഞുകൂടുന്ന മറ്റ് സ്ഥലങ്ങള്‍ എന്നിവ വൃത്തിയാക്കണം. അണുനാശിനി ദ്രാവകം പുരട്ടിയ വെള്ളത്തില്‍ നനച്ച മൃദുവായ തുണി ഉപയോഗിച്ച് മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ വൃത്തിയാക്കാന്‍ ശുപാര്‍ശ ചെയ്യുന്നു.
‘മലിനമായ സെല്‍ ഫോണുകള്‍ വഴി പകരുന്ന ഇത്തരം രോഗങ്ങള്‍ എങ്ങനെ തടയാം എന്നതിനെക്കുറിച്ച് നമ്മള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കണം. ഇടയ്ക്കിടെ കൈ കഴുകണം. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് നിങ്ങള്‍ വഹിക്കുന്ന രോഗാണുക്കളുടെ എണ്ണം കുറയ്ക്കുകയും മലിനീകരണ സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. വൃത്തിയുള്ളതും നനഞ്ഞതുമായ മൈക്രോ ഫൈബര്‍ ഉപയോഗിച്ച് നിങ്ങളുടെ ഫോണ്‍ ഇടയ്ക്കിടെ തുടയ്ക്കുക. ആഴ്ചയില്‍ ഒരിക്കലെങ്കിലും ആല്‍ക്കഹോളും വെള്ളവും കലര്‍ത്തി ഫോണ്‍ വൃത്തിയാക്കുക. നിങ്ങള്‍ പ്രായമായവരെയോ ഗര്‍ഭിണികളെയോ പ്രതിരോധശേഷി കുറഞ്ഞവരെയോ പരിചരിക്കുകയാണെങ്കില്‍ സെല്‍ ഫോണ്‍ മലിനീകരണത്തില്‍ കൂടുതല്‍ ശ്രദ്ധാലുവായിരിക്കാന്‍ ശക്തമായി നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു,’ എല്‍സമ്മക് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.
ബാത്ത്‌റൂമില്‍ മൊബൈല്‍ഫോണ്‍ ഉപയോഗിക്കരുത്
ബാത്ത്റൂമുകളില്‍ സാധാരണയായി ബാക്ടീരിയകള്‍ നിറഞ്ഞ അന്തരീക്ഷമായതിനാല്‍ അവിടെ ഫോണുകള്‍ ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് ആരോഗ്യപരിപാലന വിദഗ്ധര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു. ജലദോഷം, പനി, ചര്‍മ്മ അണുബാധകള്‍, ന്യുമോണിയ, ഭക്ഷ്യവിഷബാധ പോലുള്ള ദഹനനാളത്തിന്റെ രോഗങ്ങള്‍ എന്നിവ ഉപകരണങ്ങളിലെ ബാക്ടീരിയകള്‍ മൂലം ഉണ്ടാകാം. ഉപകരണങ്ങള്‍ പതിവായി വൃത്തിയാക്കുന്നതും നല്ല ശുചിത്വം പാലിക്കുന്നതും ഉപകരണങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള അസുഖത്തിന്റെ സാധ്യത ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കും.’ ഡോക്ടര്‍ വ്യക്തമാക്കി.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2024 Pravasiclick - WordPress Theme by WPEnjoy